Our website is made possible by displaying online advertisements to our visitors. Please consider supporting us by whitelisting our website.

इतका वेळ तुम्ही तुमचा श्वास रोखून धरू शकता, तर तुम्ही पूर्णपणे निरोगी आहात! जाणून घ्या तज्ञांकडून


माणसासाठी श्वास घेण्यापेक्षा महत्त्वाचे काहीही असू शकत नाही. अर्थात पाणी ही माणसाची सर्वात महत्वाची गरज आहे, पण पिण्याच्या पाण्यापेक्षा श्वास घेणे महत्वाचे आहे. प्रत्येक व्यक्ती चांगल्या ऑक्सिजनद्वारे निरोगी राहू शकते. अशा परिस्थितीत एखादी व्यक्ती दिवसातून किती वेळा श्वास घेते, हे तुम्हाला माहीत आहे का? आम्ही तुम्हाला सांगतो की एक व्यक्ती दिवसातून अंदाजे 22 हजार वेळा श्वास घेते आणि बाहेर सोडतो.

एखादी व्यक्ती किती वेळ श्वास रोखून ठेवू शकते यावरही तुमचे आरोग्य ठरवले जाते. तज्ञ म्हणतात की लोकांच्या मनात हा प्रश्न असतो की निरोगी व्यक्ती किती काळ श्वास रोखू शकते? परंतु एखादी व्यक्ती किती वेळ श्वास रोखू शकते हे सहसा बदलते.

साधारणपणे बोलायचे झाले तर, एक सरासरी निरोगी व्यक्ती 30 सेकंद ते 90 सेकंद कोणताही त्रास न होता आपला श्वास रोखू शकते. म्हणजेच, या कालावधीसाठी श्वास रोखून ठेवणे निरोगी शरीराबद्दल सांगते. तथापि, जर एखादी व्यक्ती नियमित व्यायाम करत असेल किंवा व्यावसायिक ऍथलीट असेल तर त्याची श्वास रोखून ठेवण्याची क्षमता जास्त असू शकते.

दुसरीकडे, धुम्रपान आणि इतर आरोग्य परिस्थितीमुळे प्रभावित झालेल्या लोकांची श्वास रोखून धरण्याची क्षमता कमी असते. श्वास रोखण्यासाठी कोणतेही निश्चित प्रमाण नाही परंतु जे लोक 30 ते 90 सेकंद श्वास रोखू शकतात त्यांना निरोगी मानले जाते. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही यापेक्षा खूपच कमी वेळ तुमचा श्वास रोखू शकत असाल, तर तुम्हाला तुमची जीवनशैली सुधारण्याची गरज आहे. यासाठी तुम्ही तुमच्या दैनंदिन दिनचर्येत नियमितपणे व्यायाम किंवा कोणत्याही शारीरिक हालचालींचा समावेश करावा. केवळ पौष्टिकतेने समृद्ध अन्नांना प्राधान्य दिले पाहिजे.