Our website is made possible by displaying online advertisements to our visitors. Please consider supporting us by whitelisting our website.

ITR Refund : जर तुम्ही इन्कम टॅक्स रिटर्न भरला असेल आणि रिफंड मिळाला नसेल तर तो मिळवण्याचा आहे हा मार्ग


आयकर रिटर्न भरण्याची शेवटची तारीख संपत आली आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही अद्याप प्राप्तिकर विवरणपत्र भरले नसेल, तर ते वेळेत भरा. त्याच वेळी, जर तुम्ही इन्कम टॅक्स रिटर्न भरले असेल, पण तुम्हाला त्याचा रिफंड अजून मिळाला नसेल, तर आज आम्ही तुम्हाला ITR भरल्यानंतर रिफंड लवकर कसा मिळवू शकतो, हे सांगणार आहोत. पगारदार वर्ग जे 10 टक्के TDS कापतात, ते देखील ITR दाखल करून दावा करू शकतात.

काही सोप्या स्टेप्सचे अनुसरण करून करदाते सहजपणे आयकर रिटर्न भरू शकतात. तुम्ही देखील पहिल्यांदाच ITR भरणार असाल, तर ही प्रक्रिया समजून घेणे खूप गरजेचे आहे. केवळ आयकर रिटर्न भरल्याने तुम्हाला रिफंडचे पैसे वेळेवर मिळतील याची खात्री होणार नाही. यानंतर तुम्हाला त्याचा शेवटचा टप्पाही पूर्ण करावा लागेल. तुम्ही आयटीआर फाइल केल्यास पण ई-व्हेरिफिकेशन प्रक्रिया पूर्ण न केल्यास, तुमचा परतावा अडकू शकतो.

जर करदात्यांना त्यांचा परतावा वेळेवर मिळवायचा असेल, तर त्यांनी ई-फायलिंगनंतर ई-व्हेरिफिकेशनची प्रक्रिया पूर्ण केली पाहिजे. तुम्ही असे करण्यात अयशस्वी झाल्यास, तुमचा ITR अपूर्ण मानला जाईल आणि तुम्हाला वेळेवर परतावा मिळणार नाही.

तुम्ही आयटीआर दाखल करताच ई-व्हेरिफिकेशनचे काम पूर्ण केले पाहिजे, परंतु आयकर विभागानुसार, तुम्हाला ई-व्हेरिफिकेशन पूर्ण करण्यासाठी 120 दिवसांचा अवधी देण्यात आला आहे. या काळात तुम्ही पडताळणी प्रक्रिया पूर्ण करू शकता. जर तुम्ही रिटर्न भरल्यापासून 120 दिवसांच्या आत ई-व्हेरिफिकेशन पूर्ण केले नाही, तर तुमचे रिटर्न पूर्ण मानले जाणार नाही आणि तुम्हाला परतावा मिळू शकणार नाही. तुम्ही डीमॅट खाते, आधार किंवा एटीएम, नेट बँकिंग किंवा डिजिटल स्वाक्षरी प्रमाणपत्र (डीएससी) द्वारे ई-व्हेरिफिकेशनची प्रक्रिया पूर्ण करू शकता.

अशा प्रकारे तुम्हाला त्वरीत मिळेल परतावा

  • यासाठी सर्वप्रथम https://www.incometax.gov.in/iec/foportal/ या ई-फायलिंग पोर्टलवर क्लिक करा.
  • पुढे युजर आयडी आणि पासवर्ड टाकून पोर्टलवर लॉगिन करा.
  • ई-फाइल मेनूवर क्लिक करा आणि ई-व्हेरिफिकेशनचा पर्याय निवडा.
  • पुढे, तुमचा पॅन क्रमांक, मूल्यांकन वर्ष निवडा, आयटीआर फाइलचा पावती क्रमांक आणि तुमचा मोबाइल नंबर प्रविष्ट करा.
  • पुढे, तुम्हाला निवडायचा असलेला ई-सत्यापन मोड निवडा.
  • डीमॅट खाते, आधार किंवा एटीएम, नेट बँकिंग किंवा डिजिटल स्वाक्षरी प्रमाणपत्र (डीएससी) यापैकी कोणत्याही पद्धतीद्वारे ई-पडताळणी प्रक्रिया पूर्ण करा.
  • ई-व्हेरिफिकेशन प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर तुम्हाला ट्रान्झॅक्शन आयडीवर एक मेसेज दिसेल.